Điều kiện nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau dài ngày

Một bạn đọc ở Phú Thọ bị bệnh ung thư, đã điều trị từ năm 2011, nay sức khỏe không được tốt nên muốn xin nghỉ dài ngày để theo dõi, điều trị bệnh.

Bạn đọc hỏi, có thể làm đơn xin nghỉ dài ngày, công chứng bản sao giấy ra viện từ năm 2011 để nghỉ theo chế độ đối với trường hợp mắc bệnh hiểm nghèo không? Bạn đọc làm đơn đề nghị lên cấp trên có đúng quy định không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Điều 100 Luật BHXH quy định hồ sơ hưởng chế độ ốm đau là bản chính hoặc bản sao Giấy ra viện đối với người lao động điều trị nội trú; Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH đối với người lao động điều trị ngoại trú.

Theo quy định nêu trên, bạn đọc chỉ được hưởng chế độ BHXH về ốm đau do mắc bệnh thuộc danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành khi đang điều trị bệnh và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc bạn đọc đang điều trị nội trú hoặc ngoại trú.

Để được xem xét, giải quyết, đề nghị bạn đọc nộp hồ sơ cho đơn vị sử dụng lao động nơi đang làm việc (đóng BHXH) để gửi cơ quan BHXH.

Chinhphu.vn

Văn bản mới

Hỏi đáp

An ninh trật tự

Chống buôn lậu - hàng giả

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản