Cơ quan nào phê duyệt quy hoạch chi tiết cụm công nghiệp?

Bạn Nguyễn Phúc tại hòm thư mr.ndphuc...@gmail.com hỏi: Cơ quan nào thẩm định và phê duyệt quy hoạch chi tiết xây dựng cụm công nghiệp?

Vụ Quy hoạch - Kiến trúc (Bộ Xây dựng) trả lời như sau:

Tại Điều 17 của Nghị định 68/2017/NĐ-CP về quản lý, phát triển cụm công nghiệp có ghi:

"1. UBND cấp huyện có trách nhiệm chỉ đạo cơ quan, đơn vị tổ chức lập, phê duyệt quy hoạch chi tiết xây dựng cụm công nghiệp trên địa bàn...

2. Nội dung, trình tự lập, thẩm định, phê duyệt và quản lý quy hoạch chi tiết xây dựng cụm công nghiệp thực hiện theo quy định hiện hành về xây dựng...".

Theo quy định tại Điều 24 Luật Xây dựng 2014, khu/cụm công nghiệp là một khu chức năng đặc thù. Do đó trình tự, thủ tục và thẩm quyền thẩm định, phê duyệt quy hoạch chi tiết xây dựng cụm công nghiệp tuân thủ theo quy định tại Luật Xây dựng 2014 và Nghị định số 44/2015/NĐ-CP ngày 6/5/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quy hoạch xây dựng.

Căn cứ Điều 32, Điều 34 Luật Xây dựng 2014; Điều 25 Nghị định số 44/2015/NĐ-CP ngày 06/5/2015, trình tự, thủ tục và thẩm quyền thẩm định, phê duyệt quy hoạch xây dựng khu chức năng đặc thù được quy định như sau:

1. Cơ quan tổ chức lập quy hoạch có trách nhiệm trình thẩm định, trình phê duyệt nhiệm vụ và đồ án quy hoạch xây dựng thuộc thẩm quyền phê duyệt của UBND các cấp.

2. Cơ quan quản lý quy hoạch xây dựng thuộc UBND cấp huyện thẩm định nhiệm vụ và đồ án quy hoạch xây dựng thuộc thẩm quyền phê duyệt của UBND cùng cấp.

3. UBND cấp huyện phê duyệt nhiệm vụ và đồ án quy hoạch chi tiết xây dựng trong phạm vi ranh giới hành chính do mình quản lý sau khi có ý kiến thống nhất bằng văn bản của cơ quan quản lý quy hoạch xây dựng thuộc UBND cấp tỉnh.

Như vậy, đối với quy hoạch chi tiết xây dựng cụm công nghiệp có phạm vi ranh giới trên địa bàn một huyện, cơ quan thẩm định nhiệm vụ và đồ án là cơ quan quản lý quy hoạch xây dựng thuộc UBND cấp huyện; cơ quan phê duyệt nhiệm vụ và đồ án quy hoạch là UBND cấp huyện.

UBND cấp huyện có trách nhiệm lấy ý kiến thống nhất bằng văn bản của Sở quản lý quy hoạch xây dựng thuộc UBND cấp tỉnh trước khi phê duyệt đồ án.

Hoàng Dương/Báo Tin Tức (Theo moc.gov.vn)

Văn bản mới

Hỏi đáp

An ninh trật tự

Chống buôn lậu - hàng giả

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản