Cải tạo chung cư cũ: Doanh nghiệp có được thỏa thuận với cư dân?

Theo quy định của pháp luật, các doanh nghiệp kinh doanh bất động sản có đủ điều kiện và năng lực làm chủ đầu tư có thể đăng ký tham gia cải tạo chung cư cũ.

Hỏi: Công ty tôi đang nghiên cứu cải tạo một khu chung cư cũ tại Hà Nội. Khu chung cư này nằm độc lập, chất lượng vẫn an toàn, không nằm trong kế hoạch phá dỡ của TP Hà Nội. Nghị định 101/2015/NĐ-CP chỉ quy định về quy trình, thủ tục cải tạo đối với chung cư chất lượng xuống cấp, phải phá dỡ chứ không đề cập đến trường hợp chung cư phá dỡ theo thỏa thuận giữa cư dân và doanh nghiệp. Để được thành phố chấp thuận giao lập quy hoạch và điều tra xã hội học, Công ty tôi cần tiến hành những thủ tục gì?

Khu tập thể Trung Tự (quận Đống Đa) đã xuống cấp. Ảnh: Tuấn Anh/TTXVN

Về vấn đề này, Sở Xây dựng Hà Nội có ý kiến trả lời: Khoản 3 Điều 110 Luật Nhà ở 2014 quy định nhà chung cư được tất cả các chủ sở hữu thống nhất phá dỡ để xây dựng lại nhà chung cư mới thông qua Hội nghị nhà chung cư thuộc trường hợp phá dỡ để cải tạo, xây dựng lại.

Theo quy định của pháp luật, các doanh nghiệp kinh doanh bất động sản có đủ điều kiện và năng lực làm chủ đầu tư đều có thể đăng ký tham gia cải tạo chung cư cũ trên địa bàn thành phố. Ban quản trị nhà chung cư hoặc UBND cấp quận (đối với nhà chung cư chưa thành lập Ban quản trị) chủ trì tổ chức họp Hội nghị nhà chung cư.

Các chủ sở hữu nhà chung cư căn cứ theo hồ sơ đề xuất đăng ký tham gia dự án và phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư do doanh nghiệp đề xuất theo mẫu quy định tại Thông tư 21/2016/TT-BXD ngày 30/6/2016 của Bộ Xây dựng, để xem xét, lựa chọn chủ đầu tư dự án.

Trên cơ sở kết quả Hội nghị nhà chung cư, UBND cấp quận nơi có nhà chung cư đang nghiên cứu cải tạo xây dựng lại có trách nhiệm báo cáo kèm theo phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư gửi Sở Xây dựng tổng hợp báo cáo UBND thành phố xem xét, chấp thuận.

Hoàng Dương/Báo Tin Tức (tổng hợp)

Văn bản mới

Hỏi đáp

Chống buôn lậu - hàng giả

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản