Sản xuất nông lâm kết hợp

Hỏi: Việc sản xuất nông lâm kết hợp phải tuân thủ theo quy trình, quy phạm kỹ thuật nào?

Trần Song Sơn  (huyện Sông Hinh, tỉnh Phú Yên)

Trả lời: Điều 53 của Nghị định 23/2006/NĐ-CP về thi hành Luật bảo vệ và phát triển rừng, quy định việc khai thác lâm sản đối với rừng sản xuất, như sau:

1. Việc sản xuất nông lâm kết hợp chỉ được áp dụng trong rừng phòng hộ và rừng sản xuất, nhưng phải tuân theo quy trình, quy phạm kỹ thuật của Bộ NN&PTNT.

2. Đối với rừng phòng hộ: Được trồng xen cây nông nghiệp, cây dược liệu và sản xuất ngư nghiệp trên đất rừng, nhưng không được làm ảnh hưởng đến khả năng phòng hộ của rừng.

3. Đối với rừng sản xuất: Rừng sản xuất là rừng tự nhiên được trồng xen cây nông nghiệp, cây dược liệu dưới tán rừng, nhưng không làm suy giảm rừng tự nhiên và không ảnh hưởng đến mục đích kinh doanh lâm sản của khu rừng. Với rừng sản xuất là rừng trồng sẽ được sử dụng không quá 30% diện tích đất chưa có rừng để sản xuất nông nghiệp, ngư nghiệp kết hợp; được trồng xen cây nông nghiệp, cây dược liệu trên đất rừng nhưng không làm ảnh hưởng đến mục đích kinh doanh lâm sản của khu rừng.

4. Việc chọn giống cây trồng xen phải tuân theo các quy định của pháp luật về giống cây trồng, pháp luật về bảo vệ và kiểm dịch thực vật, pháp luật về thủy sản và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

Theo Ủy ban Dân tộc

loading...

Xã hội

Kinh tế

Pháp luật

Văn hoá

Giáo dục

Thể thao

Hồ sơ

Quân sự

KH - CN

Bạn đọc

Ảnh

Thông tin - Quảng cáo

Biển đảo Việt Nam

Địa phương

Tra cứu dịch vụ

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép số 17/GP-BTTTT cấp ngày 16/1/2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 024-38267042, 024-38252931(2339,2208)- Fax: 024-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản