Khám chữa bệnh cho người nghèo, đồng bào dân tộc thiểu số

Hỏi: Xin cho hỏi, quỹ khám chữa bệnh cho người nghèo, đồng bào dân tộc thiểu số được thực hiện như thế nào?

Phàn Thị Phin (huyện Mường Khương, tỉnh Lào Cai)


Trả lời: Điều 3, Quyết định số 139/2002/QĐ - TTg, ngày 15/10/2002 về việc khám chữa bệnh cho người nghèo, quy định như sau:
Quỹ khám chữa bệnh cho người nghèo:


+ Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thành lập Quỹ khám, chữa bệnh cho người nghèo với định mức tối thiểu là 70.000 đồng/người/năm.


+ Quỹ khám, chữa bệnh cho người nghèo là quỹ của Nhà nước, hoạt động theo nguyên tắc không vì lợi nhuận, bảo toàn và phát triển nguồn vốn.


+ Quỹ khám, chữa bệnh cho người nghèo được hình thành từ các nguồn sau:


- Ngân sách nhà nước cấp đảm bảo tối thiểu bằng 75% tổng giá trị của quỹ; ngoài ra, tùy điều kiện từng địa phương có thể tăng chi cho quỹ từ nguồn ngân sách địa phương.


- Đóng góp của các tổ chức, cá nhân trong nước và nước ngoài.


- Quỹ được mở tài khoản tại hệ thống Kho bạc Nhà nước và được tính lãi suất theo quy định hiện hành.


Tạ Nguyên

Thế giới

Kinh tế

Xã hội

Pháp luật

Giáo dục

Hồ sơ

Quân sự

Thể thao

Văn hoá

Dân tộc

Video

Sức khỏe

Ảnh

Bạn đọc

Thông tin - Quảng cáo

Tin đồ họa

Địa phương

Tra cứu dịch vụ

Tây Bắc - Tây Nguyên - Tây Nam bộ

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép xuất bản Số 16/GP-TTĐT cấp ngày 11/3/2009
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 04-38267042, 04-38252931(2339,2208)- Fax: 04-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản
Liên kết site: báo thể thao, ngoại hạng anh