Điều khiển xe chạy chậm có bị phạt?

Chị Nguyễn Thanh Huyền (Hà Nội) hỏi: Tôi mới mua xe ô tô và lưu thông trên đường với tốc độ bình thường, không hề lấn làn hay vượt đèn đỏ, nhưng cảnh sát giao thông (CSGT) lại tuýt còi và lập biên bản xử phạt tôi về hành vi điều khiển xe chạy tốc độ thấp hơn các xe khác. Xin hỏi, CSGT xử phạt như vậy đúng hay sai?

Luật giao thông đường bộ quy định về quy tắc sử dụng làn đường:

- Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

- Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.

- Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.

Theo đó, khi xe đằng trước đi với vận tốc thấp hơn các phương tiện khác, xe đó phải đi về bên phải để tránh gây cản trở giao thông. Nếu vi phạm, sẽ bị xử phạt theo quy định của Nghị định 46/2016/NĐ-CP (Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt của Chính phủ).

Cụ thể, với người điều khiển xe vi phạm là xe ô tô, tại Điểm b, Khoản 2, Điều 5 quy định phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô khi thực hiện hành vi vi phạm “Điều khiển xe chạy tốc độ thấp hơn các xe khác đi cùng chiều mà không đi về bên phải phần đường xe chạy, trừ trường hợp các xe khác đi cùng chiều chạy quá tốc độ quy định”.

Đối với người điều khiển xe máy chạy tốc độ thấp mà không đi bên phải phần đường xe chạy gây cản trở giao thông sẽ bị phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng theo Điểm d Khoản 3 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.


PV

Văn bản mới

Chống buôn lậu, hàng giả

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép báo điện tử số 17/GP-BTTTT Cấp ngày 16 tháng 01 năm 2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 04-38267042, 04-38252931(2339,2208)- Fax: 04-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản
Liên kết site: báo thể thao, ngoại hạng anh