Bật đèn xe ban ngày có bị xử phạt?

Chị Nguyễn Quỳnh Hoa (Hà Nội): Trên đường tôi bắt gặp khá nhiều xe máy bật đèn xe chiếu sáng dù là ban ngày. Xin hỏi những trường hợp này có bị xử phạt không?

Theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì không có chế tài xử phạt đối với hành vi điều khiển xe máy bật đèn chiếu sáng ban ngày.

Theo Điều 53 Luật Giao thông đường bộ quy định về điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới chỉ có quy định: Có đủ đèn chiếu sáng gần và xa, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu.

Ngoài ra không điều khoản nào quy định việc cấm hoặc không cho phép điều khiển xe máy trên đường bật đèn chiếu sáng vào ban ngày.

Vì vậy, không có căn cứ để xử phạt hành vi điều khiển xe máy bật đèn chiếu sáng vào ban ngày.

PV

Văn bản mới

Hỏi đáp

Chống buôn lậu, hàng giả

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép báo điện tử số 17/GP-BTTTT Cấp ngày 16 tháng 01 năm 2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 04-38267042, 04-38252931(2339,2208)- Fax: 04-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản
Liên kết site: báo thể thao, ngoại hạng anh