Thủ tục đổi năm sinh trên giấy phép lái xe

Năm 2001, ông Đinh Văn Bình (Hải Dương) thi lấy Giấy phép lái xe (GPLX) hạng A1 nhưng bị khai nhầm năm sinh trong hồ sơ là 1983, trong khi trên giấy chứng minh nhân dân của ông ghi là năm 1985. Vậy, ông Bình có thể thay đổi năm sinh trên GPLX không?

Về vấn đề này, Bộ Giao thông Vận tải trả lời như sau:

Khoản 4 Điều 49 Thông tư số 58/2015/TT - BGTVT ngày 20/10/2015 của Bộ Giao thông Vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp GPLX cơ giới đường bộ có quy định: "Trường hợp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên GPLX có sai lệch với giấy chứng minh nhân dân thì cơ quan quản lý giấy phép lái xe làm thủ tục đổi GPLX mới phù hợp với thông tin ghi trong giấy chứng minh nhân dân".

Vì vậy, nếu có nhu cầu đổi GPLX, ông Đinh Văn Bình cần liên hệ với Sở Giao thông Vận tải địa phương để được giải quyết. Hồ sơ đổi GPLX được quy định tại Điều 50 Thông tư số 58/2015/TT - BGTVT, gồm:

1.Đơn đề nghị đổi, cấp lại GPLX theo mẫu quy định tại Phụ lục 27 ban hành kèm theo Thông tư này.

2. Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau: Người có GPLX hạng A1, A2, A3; Người chuyển đổi GPLX hạng A4, giấy phép lái xe ô tô còn thời hạn sử dụng trên 3 (ba) tháng bằng giấy bìa sang GPLX bằng vật liệu PET.

3. Bản sao GPLX, giấy CMND hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy CMND (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

Lệ phí cấp GPLX là 135.000 đồng, được quy định tại Thông tư số73/2012/TT-BTC của Bộ Tài chính về Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 76/2004/TT-BTC ngày 29/7/2004 của Bộ Tài chính hướng dẫn về phí, lệ phí trong lĩnh vực giao thông đường bộ.
Chinhphu.vn
loading...
Tin khác
  • Những quy định mới về tuổi nghỉ hưu

    Những quy định mới về tuổi nghỉ hưu

    07:59 ngày 10/12/2016

    Từ ngày Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) có hiệu lực thi hành (ngày 1/1/2016) cho đến trước ngày 1/1/2018, mức lương hưu hằng tháng của người lao động đủ điều kiện được tính bằng 45% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH tương ứng với 15 năm đóng BHXH, sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.

Văn bản mới

Hỏi đáp

An ninh trật tự

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép báo điện tử số 17/GP-BTTTT Cấp ngày 16 tháng 01 năm 2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 04-38267042, 04-38252931(2339,2208)- Fax: 04-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản
Liên kết site: báo thể thao, ngoại hạng anh