Không có chứng minh nhân dân có đăng ký được xe chính chủ?

Anh Hoàng Nam (Nghệ An) hỏi: Tôi vừa mua 1 chiếc xe máy mới muốn đăng ký chính chủ nhưng lại mất chứng minh nhân dân. Vậy có đăng kí được không?

Theo điều 7 Thông tư số 15/2014/TT- BCA quy định về đăng kí xe thì hồ sơ đăng kí xe bao gồm :

-Giấy khai đăng ký xe

-Giấy tờ của chủ xe

-Giấy tờ của xe

Về giấy tờ của chủ xe, khoản 1 Điều 9 Thông tư số 15/2014/TT-BCA quy định: Nếu chủ xe là người Việt Nam thì xuất trình một trong những giấy tờ sau:

- Chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa được cấp Chứng minh nhân dân hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong Chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu

- Giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác, kèm theo Giấy chứng minh Công an nhân dân; Giấy chứng minh Quân đội nhân dân (theo quy định của Bộ Quốc phòng)

Trường hợp không có Giấy chứng minh Công an nhân dân, Giấy chứng minh Quân đội nhân dân thì phải có giấy xác nhận của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác

- Thẻ học viên, sinh viên học theo hệ tập trung từ 2 năm trở lên của các trường trung cấp, cao đẳng, đại học, học viện; giấy giới thiệu của nhà trường

Do đó, theo những quy định đã dẫn chiếu trên đây tại Thông tư số 15/2014/TT-BCA, nếu chưa được cấp lại chứng minh nhân dân thì anh cũng có thể xuất trình sổ hộ khẩu để làm thủ tục đăng kí xe. Vậy trường hợp của anh vẫn có thể đăng kí xe chính chủ được. 

Thu Phương

Văn bản mới

Hỏi đáp

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép báo điện tử số 17/GP-BTTTT Cấp ngày 16 tháng 01 năm 2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 04-38267042, 04-38252931(2339,2208)- Fax: 04-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản
Liên kết site: báo thể thao, ngoại hạng anh