Chuyển nhượng căn nhà duy nhất có phải nộp thuế thu nhập cá nhân?

Anh Nguyễn Thế Năng (Hà Nội) hỏi: Vợ chồng tôi có duy nhất một nhà ở huyện Sóc Sơn, Hà Nội. Nay, do bố mẹ tôi ở quê đã già yếu nên vợ chồng tôi quyết định bán nhà về quê để có điều kiện chăm sóc bố mẹ. Chuyển nhượng căn nhà duy nhất này tôi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Theo khoản b, Điều 3 Thông tư số 111/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính, thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp người chuyển nhượng chỉ có duy nhất một nhà ở, quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam thuộc diện được miễn thuế thu nhập cá nhân.

Theo đó, cá nhân chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở được miễn thuế phải đồng thời đáp ứng các điều kiện sau:

- Chỉ có duy nhất quyền sở hữu một nhà ở hoặc quyền sử dụng một thửa đất ở (bao gồm cả trường hợp có nhà ở hoặc công trình xây dựng gắn liền với thửa đất đó) tại thời điểm chuyển nhượng. 

- Có quyền ở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất tính ở tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày.

- Chuyển nhượng toàn bộ nhà ở, đất ở.

Trường hợp cá nhân có quyền hoặc chung quyền sở hữu nhà, quyền sử dụng đất ở duy nhất nhưng chuyển nhượng một phần thì không được miễn thuế cho phần chuyển nhượng đó.

Nhà ở, đất ở duy nhất được miễn thuế do cá nhân chuyển nhượng bất động sản tự khai và chịu trách nhiệm. Nếu phát hiện không đúng sẽ bị xử lý truy thu thuế và phạt về hành vi vi phạm pháp luật thuế theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

Trường hợp chuyển nhượng nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai không thuộc diện được miễn thuế thu nhập cá nhân theo hướng dẫn tại điểm b, khoản 1, Điều này.

H.L/Báo Tin Tức
Tin khác
  • Khoảng cách bao nhiêu là an toàn khi lái ô tô?

    Khoảng cách bao nhiêu là an toàn khi lái ô tô?

    14:20 ngày 22/03/2017

    Lâu nay tôi vẫn nghe nhắc nhiều đến khái niệm “khoảng cách an toàn” khi tham gia giao thông. Tuy nhiên, bản thân tôi cũng như nhiều người lái xe ô tô khác thật sự không hiểu lắm về khái niệm này. Xin hỏi, khoảng cách giữa các phương tiện khi tham gia giao thông là bao nhiêu thì được gọi là an toàn? Không giữ khoảng cách an toàn có bị xử phạt không?

Văn bản mới

Hỏi đáp

Chống buôn lậu, hàng giả

Hợp tác nội dung
KÊNH THÔNG TIN CỦA CHÍNH PHỦ DO TTXVN PHÁT HÀNH Tổng biên tập: Ninh Hồng Nga | Giới thiệu - Liên hệ tòa soạn
Giấy phép báo điện tử số 17/GP-BTTTT Cấp ngày 16 tháng 01 năm 2017
Tòa soạn: Số 5 Lý Thường Kiệt, Hà Nội
Điện thoại: 04-38267042, 04-38252931(2339,2208)- Fax: 04-38253753
Email:baotintuc@vnanet.vn – toasoantintuc@gmail.com
© Bản quyền thuộc về Báo Tin tức - TTXVN
Cấm sao chép dưới mọi hình thức nếu không có sự chấp thuận bằng văn bản
Liên kết site: báo thể thao, ngoại hạng anh