Dân tộc » Hỏi đáp chính sách

Thứ Sáu, 20/04/2012 09:39

Quy định về chuyển đổi, chuyển nhượng rừng

Chủ rừng là hộ gia đình hoặc cá nhân có được chuyển đổi, chuyển nhượng rừng hay không?

Hỏi: Chủ rừng là hộ gia đình hoặc cá nhân có được chuyển đổi, chuyển nhượng rừng hay không?

A Tling (huyện Kon Plông, tỉnh Kon Tum)

Trả lời: Điểm 1 và 2, Điều 32 của Nghị định 23/2006/NĐ - CP về thi hành Luật Bảo vệ và phát triển rừng, quy định: Chủ rừng là hộ gia đình, cá nhân được chuyển đổi, chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê, cho thuê lại, thế chấp, bảo lãnh, góp vốn, để thừa kế quyền sử dụng rừng, quyền sở hữu rừng sản xuất là rừng trồng đối với các loại rừng và trong các trường hợp sau đây:

1. Về chuyển đổi: Được chuyển đổi quyền sử dụng rừng phòng hộ Nhà nước giao. Trường hợp hộ gia đình, cá nhân đã nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho, nhận thừa kế quyền sử dụng rừng, quyền sở hữu rừng sản xuất là rừng trồng hợp pháp từ chủ rừng khác, thì được chuyển đổi quyền sử dụng rừng, quyền sở hữu rừng sản xuất là rừng trồng đó; trường hợp nhận chuyển đổi thì chỉ được chuyển đổi cho hộ gia đình, cá nhân khác trong cùng xã, phường, thị trấn.

2. Về chuyển nhượng: Được chuyển nhượng rừng sản xuất là rừng trồng do Nhà nước giao và rừng trồng bằng vốn ngân sách nhà nước đầu tư trên đất Nhà nước giao hoặc cho thuê để trồng rừng nhưng phải hoàn trả giá trị Nhà nước đã đầu tư. Được chuyển nhượng rừng trồng do chủ rừng tự bỏ vốn đầu tư trên đất được Nhà nước giao hoặc cho thuê để trồng rừng.

Theo Ủy ban Dân tộc

Viết bình luận

Hãy sử dụng tiếng Việt có dấu khi viết bài. Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản
Họ và tên: (*) Địa chỉ Email: (*)
Bình luận
Xem theo ngày:
60 năm chiến thắng Điện Biên Phủ

Địa phương

Rừng phòng hộ ở Tú Nang - Sơn La đang kiệt quệ

Rừng phòng hộ ở Tú Nang - Sơn La đang kiệt quệ

Tình trạng khai thác, chặt phá rừng phòng hộ bừa bãi làm nương rẫy ở xã Tú Nang, huyện Yên Châu, Sơn La ngày càng gia tăng khiến những cánh rừng đang kiệt quệ dần, trong khi đó việc xử phạt các đối tượng vi phạm mới chỉ dừng lại ở mức phạt hành chính hoặc cho hưởng án treo, không đủ sức răn đe.

Bình chọn

Theo bạn có nên bỏ thi tốt nghiệp PTTH?

  • Không
  • Ý kiến khác
bình chọn Xem kết quả

Trang Hà Nội

Ngày hội mở cửa Công viên nước Hồ Tây

Ngày hội mở cửa Công viên nước Hồ Tây

Khi mùa hè đang dần về, người dân Thủ đô và các tỉnh lân cận háo hức chờ đón ngày hội mở cửa công viên nước Hồ Tây ngày 19/4. Công viên nước Hồ Tây sẽ mở cửa từ nay cho đến tháng 9.

Đồng hành cùng vùng khó

Xuân về trên điểm cao biên giới

Xuân về trên điểm cao biên giới

Chúng tôi tới thăm Điểm cao 820 - điểm cao nhất trên đường biên giới tỉnh Lạng Sơn, nơi các chiến sĩ bộ đội Biên phòng của Đồn Pò Mã đang canh gác biên cương Tổ quốc.

Thông tin - Quảng cáo

Máy nước nóng năng lượng mặt trời tiêu thụ tăng mạnh

Máy nước nóng năng lượng mặt trời tiêu thụ tăng mạnh

Tập đoàn Điện lực Việt Nam (EVN) vừa ban hành thông báo 901/EVN-KD ngày 17/3/2014 về kết quả thực hiện chương trình hỗ trợ mua máy nước nóng năng lượng mặt trời (NLMT) năm 2013 trong khuôn khổ chương trình “Quảng bá sử dụng máy nước nóng NLMT giai đoạn 2011 - 2015”.